ยอดส่งมอบทำสถิติสูงสุด รับปฏิทินเทศกาลที่คึกคัก
ยอดส่งมอบรถยนต์นั่งของอินเดียทะลุ 500,000 คันในเดือนตุลาคม 2026 ขณะที่ผู้ผลิตเตรียมรถให้ตัวแทนจำหน่ายก่อนเทศกาลธันเตรัสและดิวาลีในช่วงครึ่งแรกของเดือนพฤศจิกายน Maruti Suzuki, Hyundai และ Mahindra รายงานยอดขายรายเดือนสูงสุดเป็นประวัติการณ์ ส่วน Tata Motors และ Kia ก็ทำยอดเติบโตได้แข็งแกร่ง โดยได้แรงหนุนจากความต้องการซื้อในช่วงเทศกาลและการปรับลดภาษีสินค้าและบริการ (GST)
สารบัญ
- ยอดส่งมอบทำสถิติสูงสุด รับปฏิทินเทศกาลที่คึกคัก
- ตัวเลขยอดขายแต่ละแบบหมายถึงอะไร
- Maruti มีส่วนหนุนยอดขายปลีกที่เพิ่มขึ้นมากที่สุด
- Tata เฉือนคู่แข่งในยอดขายภายในประเทศ
- Mahindra และ Hyundai ทำสถิติสูงสุดครั้งใหม่
- Kia ทำลายสถิติเดือนกันยายน
- เหตุใดยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าจึงลดลงทั้งที่ตลาดเติบโต
- Mahindra และ MG เพิ่มส่วนแบ่งตลาดรถยนต์ไฟฟ้า
- ธุรกิจโดยรวมของ Mahindra สะท้อนผลจากปฏิทินเทศกาล
- ประเด็นสำคัญ
Maruti ส่งมอบรถยนต์นั่ง 212,384 คันเข้าสู่ตลาดในประเทศ ตามมาด้วย Tata ที่ 73,894 คัน เฉือน Mahindra ซึ่งทำสถิติส่งมอบรถยนต์อเนกประสงค์ (SUV) ในประเทศ 73,338 คันไปเพียงเล็กน้อย Hyundai มียอดขายในประเทศ 62,799 คัน ขณะที่ Kia ทำสถิติยอดขายส่งรายเดือนสูงสุดที่ 33,462 คัน
ยอดจดทะเบียนรถของลูกค้าก็เพิ่มขึ้นอย่างมากเช่นกัน ข้อมูลทะเบียนรถของ Vahan ระบุว่า ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งในเดือนตุลาคมอยู่ที่ 498,208 คัน เพิ่มขึ้น 15.1% จาก 432,802 คันในเดือนกันยายน ส่วนยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้ากลับลดลง 4% เหลือ 35,777 คัน เนื่องจากข้อจำกัดด้านอุปทานส่งผลกระทบต่อ Tata และยอดจดทะเบียนของ Vinfast ลดลง
ดังนั้น เดือนตุลาคมจึงมีพัฒนาการที่เกี่ยวเนื่องกันสองด้าน ได้แก่ ตลาดรถยนต์ขยายตัวในวงกว้าง และอุปทานรถยนต์ไฟฟ้าบางรุ่นตึงตัวขึ้น สำหรับผู้ซื้อ ความแตกต่างที่เห็นได้ชัดคือการมีรถพร้อมจำหน่าย ตัวแทนจำหน่ายได้รับรถเพิ่มขึ้นก่อนเทศกาล แต่ลูกค้ารถยนต์ไฟฟ้าบางส่วนยังต้องรอให้ผู้ผลิตและซัพพลายเออร์ชิ้นส่วนเพิ่มกำลังผลิตให้ทัน
ตัวเลขยอดขายแต่ละแบบหมายถึงอะไร
ยอดส่งมอบของผู้ผลิต หรือที่เรียกว่ายอดขายส่ง นับจำนวนรถที่ส่งเข้าสู่เครือข่ายตัวแทนจำหน่าย ส่วนยอดจดทะเบียนปลีกนับจำนวนรถที่จดทะเบียนให้ลูกค้า รถยนต์อาจไปถึงตัวแทนจำหน่ายในเดือนหนึ่ง และจดทะเบียนให้ผู้ซื้อในเดือนถัดไป ดังนั้นตัวเลขทั้งสองจึงสะท้อนคนละช่วงของกระบวนการซื้อ
ยอดส่งมอบในเดือนตุลาคมที่สูงกว่า 500,000 คันสะท้อนการเตรียมรถของผู้ผลิตก่อนเทศกาลในเดือนพฤศจิกายน ส่วนยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่ง 498,208 คันสะท้อนกิจกรรมในช่วงถัดไปของกระบวนการขาย ตัวเลขรวมของแต่ละบริษัทยังอาจรวมการส่งออก รถเพื่อการพาณิชย์ หรือหมวดหมู่อื่น ๆ ด้วย ทำให้ยอดรถยนต์นั่งในประเทศเป็นตัวเลขที่เหมาะที่สุดสำหรับเปรียบเทียบผู้ผลิตรถยนต์
ปฏิทินช่วยอธิบายลำดับเหตุการณ์ได้ดังนี้:
- กุมภาพันธ์ 2026: จุดเริ่มต้นของช่วงเวลาที่ Tata ระบุในภายหลังว่ายอดจองรถยนต์ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นเป็นสามเท่า
- กันยายน 2026: ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งอยู่ที่ 432,802 คัน และยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าอยู่ที่ 37,284 คัน
- 27 ตุลาคม 2026: Shailesh Chandra ผู้บริหารฝ่ายรถยนต์นั่งของ Tata กล่าวว่า อุปทานรถยนต์ไฟฟ้าอาจต้องใช้เวลาอีกสองถึงสามเดือนจึงจะตามทันความต้องการ
- ตุลาคม 2026: ยอดส่งมอบรถยนต์นั่งสูงกว่า 500,000 คัน ขณะที่ยอดจดทะเบียนอยู่ที่ 498,208 คัน
- ครึ่งแรกของเดือนพฤศจิกายน 2026: คาดว่าเทศกาลธันเตรัสและดิวาลีจะเป็นช่วงจับจ่ายซื้อรถหลักในเทศกาล
การปรับลด GST ช่วยหนุนความต้องการควบคู่ไปกับเทศกาล ตัวเลขยอดขายเดือนตุลาคมไม่ได้ระบุชัดเจนว่าการเติบโตมาจากการเปลี่ยนแปลงภาษีมากน้อยเพียงใด และมาจากการซื้อรถตามฤดูกาลมากน้อยเพียงใด ยอดซื้อในเดือนพฤศจิกายนจะเป็นข้อมูลชุดถัดไปที่แสดงให้เห็นว่ารถที่ส่งมอบในเดือนตุลาคมเคลื่อนผ่านเครือข่ายตัวแทนจำหน่ายอย่างไร
Maruti มีส่วนหนุนยอดขายปลีกที่เพิ่มขึ้นมากที่สุด
ยอดขายรวมของ Maruti Suzuki ในเดือนตุลาคมทำสถิติสูงสุดที่ 276,120 คัน เพิ่มขึ้น 25% จาก 220,894 คันในปีก่อนหน้า ภายในยอดรวมดังกล่าว ยอดส่งมอบรถยนต์นั่งในประเทศเพิ่มเป็น 212,384 คัน จาก 176,318 คัน หรือเพิ่มขึ้น 36,066 คัน คิดเป็นประมาณ 20.5%
ยอดเติบโตครอบคลุมรถยนต์หลายประเภท ยอดขายรถยนต์อเนกประสงค์ของ Maruti เพิ่มเป็น 97,787 คัน จาก 77,571 คัน ขณะที่รถยนต์นั่งประเภทอื่นเพิ่มเป็น 100,877 คัน จาก 85,210 คัน รถยนต์อเนกประสงค์เติบโตประมาณ 26% เทียบกับประมาณ 18% ในกลุ่มรถยนต์นั่งประเภทอื่น แสดงให้เห็นว่ากลุ่มรถขนาดใหญ่ขยายตัวได้เร็วกว่า
ผลประกอบการด้านยอดขายปลีกของ Maruti มีความสำคัญอย่างยิ่งต่อการเพิ่มขึ้นของตลาดในรอบเดือน ยอดจดทะเบียนใน Vahan เพิ่มเป็น 211,444 คัน จาก 172,872 คันในเดือนกันยายน เพิ่มขึ้น 38,572 คัน ขณะที่ยอดจดทะเบียนของตลาดรถยนต์นั่งทั้งหมดเพิ่มขึ้น 65,406 คัน Maruti จึงมีสัดส่วนเกือบ 59% ของยอดที่เพิ่มขึ้นดังกล่าว
Partho Banerjee เจ้าหน้าที่บริหารอาวุโสฝ่ายการตลาดและการขายของ Maruti Suzuki กล่าวว่า สต็อกรถของตัวแทนจำหน่ายอยู่ในระดับที่ขายได้นาน 12 วันก่อนเทศกาลดิวาลี ตัวเลขสต็อกในรูปจำนวนวันประเมินว่ารถที่มีอยู่จะเพียงพอต่อการขายนานเท่าใด หากยอดขายยังเป็นไปตามอัตราปัจจุบัน ซึ่งทำให้เห็นภาพอุปทานที่ตัวแทนจำหน่ายได้ทันทีมากกว่าการดูเพียงสถิติยอดส่งมอบของบริษัท
Tata เฉือนคู่แข่งในยอดขายภายในประเทศ
Tata Motors Passenger Vehicles มียอดขายรวมในเดือนตุลาคม 75,426 คัน เพิ่มขึ้น 23% จาก 61,295 คันในเดือนตุลาคม 2025 ยอดขายในประเทศเพิ่มขึ้น 21% เป็น 73,894 คัน จาก 61,134 คัน ส่งให้ Tata อยู่อันดับสองรองจาก Maruti ในการจัดอันดับยอดขายรถยนต์นั่งรายเดือน
ยอดรวมในประเทศของ Tata สูงกว่า Mahindra เพียง 556 คัน ช่องว่างที่แคบนี้ต่างจาก Maruti ซึ่งนำห่างอย่างมาก โดยยอดส่งมอบรถยนต์นั่งในประเทศ 212,384 คันของ Maruti สูงกว่ายอดของ Tata มากกว่า 2.8 เท่า
ธุรกิจระหว่างประเทศเติบโตอย่างมากเช่นกัน โดยเพิ่มเป็น 1,532 คัน จาก 161 คันในปีก่อนหน้า อัตราเพิ่มขึ้นสูงเพราะยอดในช่วงก่อนหน้ามีฐานต่ำ ยอดขายในประเทศยังคิดเป็นเกือบ 98% ของปริมาณรถยนต์นั่งรวมของ Tata ทำให้ตลาดอินเดียยังเป็นหัวใจสำคัญของผลประกอบการบริษัท
ยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าของ Tata ในตลาดทั้งในประเทศและต่างประเทศอยู่ที่ 16,244 คัน เพิ่มขึ้น 75% จาก 9,286 คันในปีก่อนหน้า รถยนต์ไฟฟ้าคิดเป็นประมาณ 21.5% ของยอดรวมเดือนตุลาคมของ Tata เทียบกับประมาณ 15.1% ในเดือนตุลาคม 2025 บริษัทเพิ่มยอดขายรถยนต์ไฟฟ้า 6,958 คัน จากยอดขายรถยนต์นั่งที่เพิ่มขึ้นรวม 14,131 คัน
Mahindra และ Hyundai ทำสถิติสูงสุดครั้งใหม่
ยอดส่งมอบ SUV ในประเทศของ Mahindra ทำสถิติสูงสุดที่ 73,338 คัน เทียบกับ 71,624 คันในเดือนตุลาคม 2025 เติบโต 2.4% เมื่อเทียบรายปี ส่วนการเพิ่มขึ้นจาก 64,092 คันในเดือนกันยายนอยู่ที่ 14.4% หรือเพิ่มขึ้น 9,246 คัน ซึ่งแข็งแกร่งกว่า
การเติบโตของ Mahindra ในช่วงเวลาที่ยาวกว่านั้นยังแข็งแกร่งกว่าตัวเลขเทียบรายปีของเดือนตุลาคม ยอดขาย SUV ในประเทศระหว่างเดือนเมษายนถึงตุลาคมของปีงบการเงินที่สิ้นสุดในเดือนมีนาคม 2027 อยู่ที่ 431,480 คัน เพิ่มขึ้นประมาณ 17% จาก 369,194 คันในปีก่อนหน้า เมื่อรวมการส่งออก ยอดขายรถยนต์อเนกประสงค์ในเดือนตุลาคมอยู่ที่ 74,904 คัน
ยอดขายรวมของ Hyundai อยู่ที่ 82,299 คัน เพิ่มขึ้น 17.7% จากปีก่อนหน้า ยอดขายในประเทศเพิ่มขึ้น 16.7% เป็น 62,799 คัน ขณะที่ยอดส่งออกเพิ่มขึ้น 21.1% เป็น 19,500 คัน การส่งออกคิดเป็นเกือบหนึ่งในสี่ของยอดรวม Hyundai ซึ่งแสดงให้เห็นว่าเหตุใดยอดรวมของบริษัทจึงสูงกว่าปริมาณขายในตลาดอินเดียอย่างมาก
ทั้งสองบริษัทมีองค์ประกอบทางธุรกิจที่แตกต่างกันในผลประกอบการเดือนตุลาคม ผลงานด้านรถยนต์นั่งของ Mahindra เน้นที่ SUV ในประเทศ ขณะที่ยอดรวมของ Hyundai มีสัดส่วนการส่งออกอยู่มาก ทั้งคู่ได้ประโยชน์จากปริมาณขายที่เพิ่มขึ้นเมื่อตลาดเข้าใกล้ช่วงจับจ่ายซื้อรถหลักในเทศกาล
Kia ทำลายสถิติเดือนกันยายน
Kia India ทำสถิติยอดขายส่งรายเดือนเป็นเดือนที่สองติดต่อกัน โดยส่งมอบรถ 33,462 คันในเดือนตุลาคม สูงกว่า 29,556 คันในเดือนตุลาคม 2025 อยู่ 13.22% และสูงกว่าสถิติเดิมที่ทำไว้ 32,017 คันในเดือนกันยายน 2026 อยู่ 4.51%
ยอดขายส่งของ Kia ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงตุลาคมอยู่ที่ 286,470 คัน เพิ่มขึ้น 21.31% จาก 236,138 คันในช่วงเดียวกันของปี 2025 เมื่อเหลือเวลาอีกสองเดือนในปี บริษัทก็มียอดรวมสูงกว่ายอดขายตลอดทั้งปี 2025 ที่ 280,286 คันแล้ว 6,184 คัน
Seltos ทำยอดขายในเดือนตุลาคมได้มากกว่า 13,000 คัน หรือประมาณ 39% ของยอดรวมรายเดือนของ Kia ส่วน Sonet เป็นอีกรุ่นที่มียอดขายนำ Kia ระบุว่า Seltos มียอดขายเฉลี่ยต่อเดือนมากกว่า 10,000 คันอย่างต่อเนื่อง นับตั้งแต่เปิดตัวรุ่นล่าสุดในเดือนมกราคม 2026
Atul Sood รองประธานอาวุโสฝ่ายการขายและการตลาดของ Kia India ระบุว่า สถิติสูงสุดนี้มาจากความต้องการซื้อในช่วงเทศกาล รุ่นรถที่ทำตลาดมาอย่างต่อเนื่อง และการตอบรับผลิตภัณฑ์รุ่นใหม่ Kia ยังรายงานยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าสูงสุดเป็นประวัติการณ์ เพิ่มขึ้น 31% จากเดือนกันยายน โดยมี Syros EV และ Carens Clavis EV เป็นส่วนหนึ่งของยอดขายดังกล่าว รถ Carens และ Carens Clavis รุ่น CNG คิดเป็นเกือบ 10% ของยอดขายเดือนตุลาคม เพิ่มทางเลือกด้านเชื้อเพลิงให้กับกลุ่มผลิตภัณฑ์ของบริษัท
เหตุใดยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าจึงลดลงทั้งที่ตลาดเติบโต
ยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าจากผู้ผลิต 10 รายลดลงเหลือ 35,777 คันในเดือนตุลาคม จาก 37,284 คันในเดือนกันยายน ส่วนแบ่งในตลาดรถยนต์นั่งที่ติดตามข้อมูลลดลงจาก 8.6% เหลือ 7.2% เนื่องจากยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าลดลง ขณะที่ตลาดโดยรวมขยายตัว
ตัวเลขของ Tata แสดงให้เห็นการเปลี่ยนแปลงสองด้านนี้ภายในบริษัทเดียว ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งทั้งหมดเพิ่มขึ้น 24.3% จากเดือนกันยายน เป็น 73,002 คัน แต่ยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าลดลง 7.1% เหลือ 14,552 คัน จาก 15,660 คัน ส่วนยอดจดทะเบียนของ Vinfast ลดลง 22.4% เหลือ 2,565 คัน จาก 3,304 คัน
เมื่อรวมกัน Tata และ Vinfast จดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าน้อยกว่าเดือนกันยายน 1,847 คัน ตลาดรถยนต์ไฟฟ้าทั้งหมดลดลงน้อยกว่า โดยลดลง 1,507 คัน หมายความว่ายอดที่เพิ่มขึ้นจากผู้ผลิตรายอื่นช่วยชดเชยการลดลงของทั้งสองบริษัทได้บางส่วน
Shailesh Chandra กรรมการผู้จัดการและประธานเจ้าหน้าที่บริหารของ Tata Motors Passenger Vehicles กล่าวในงานอุตสาหกรรมเมื่อวันที่ 27 ตุลาคมว่า ยอดจองรถยนต์ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นเป็นสามเท่านับตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ เขากล่าวว่าอุปทานอาจต้องใช้เวลาอีกสองถึงสามเดือนจึงจะตามทัน ขณะที่ผู้ผลิตชิ้นส่วนเพิ่มกำลังการผลิต
โฆษกของ Tata Motors Passenger Vehicles กล่าวถึงความต้องการและการตอบสนองของบริษัทว่า:
มี "ลูกค้าที่ต้องการรถยนต์ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยความต้องการยังสูงกว่าอุปทาน" และบริษัทกำลัง "เพิ่มกำลังการจัดหา" เพื่อให้รถพร้อมจำหน่ายมากขึ้น
ยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าของ Tata ที่เพิ่มขึ้น 75% เมื่อเทียบรายปี กับยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้ารายเดือนที่ลดลง ใช้เกณฑ์เปรียบเทียบคนละแบบ ตัวเลขแรกนับยอดขายของบริษัททั้งในประเทศและต่างประเทศเทียบกับเดือนตุลาคม 2025 ส่วนตัวเลขหลังติดตามยอดจดทะเบียนในอินเดียเทียบกับเดือนกันยายน 2026 เมื่อพิจารณาร่วมกัน ตัวเลขเหล่านี้แสดงให้เห็นว่าธุรกิจขายรถยนต์ไฟฟ้าได้มากกว่าปีก่อนอย่างมาก แต่กำลังเผชิญความยากลำบากในการตอบสนองความต้องการระยะหลัง
Mahindra และ MG เพิ่มส่วนแบ่งตลาดรถยนต์ไฟฟ้า
ยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าของ Mahindra เพิ่มขึ้น 3.4% จากเดือนกันยายน เป็น 8,472 คัน ส่วน JSW MG Motor เพิ่มขึ้น 6.5% เป็น 5,877 คัน ส่วนแบ่งตลาดรถยนต์ไฟฟ้ารวมของทั้งสองบริษัทในตลาดที่ติดตามข้อมูลเพิ่มขึ้นจาก 36.8% เป็น 40.1%
Tata ยังคงเป็นผู้ผลิตรถยนต์ไฟฟ้ารายใหญ่ที่สุดเมื่อพิจารณาจากยอดจดทะเบียน โดยมีส่วนแบ่ง 40.7% ลดลงจาก 42% ในเดือนกันยายน ช่องว่างระหว่าง Tata กับ Mahindra แคบลงเหลือ 6,080 คัน จาก 7,468 คัน ทำให้ทั้งคู่มีขนาดใกล้กันมากขึ้น แม้ Tata ยังคงมียอดนำห่างในรอบเดือน
เดือนตุลาคมยังเป็นเดือนที่มียอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าสูงเป็นอันดับสองของปี 2026 รองจากเดือนกันยายน ยอด 35,777 คันสูงกว่า 34,013 คันในเดือนกรกฎาคม และ 31,987 คันในเดือนสิงหาคม ตลาดลดระดับลงจากเดือนที่ทำสถิติสูงสุด แต่ยังมียอดสูงกว่าช่วงก่อนหน้าเหล่านั้น
ยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าตั้งแต่เดือนมกราคมถึงตุลาคมรวมอยู่ที่ 287,453 คัน Tata นำอยู่ที่ 117,547 คัน ตามด้วย Mahindra ที่ 66,945 คัน และ MG ที่ 55,016 คัน ผู้ผลิตทั้งสามรายรวมกันคิดเป็นประมาณ 83% ของยอดทั้งหมด แสดงให้เห็นว่าตลาดรถยนต์ไฟฟ้าพึ่งพาความสามารถในการจัดหารถของบริษัทเหล่านี้มากเพียงใด
ธุรกิจโดยรวมของ Mahindra สะท้อนผลจากปฏิทินเทศกาล
ยอดขายยานยนต์รวมของ Mahindra ซึ่งรวมการส่งออก อยู่ที่ 131,109 คันในเดือนตุลาคม เพิ่มขึ้น 9% จากปีก่อนหน้า นอกจาก SUV แล้ว ยอดขายรถเพื่อการพาณิชย์ขนาดเล็กในประเทศเพิ่มขึ้น 4% เป็น 33,037 คัน และยอดขายรถสามล้อเพิ่มขึ้น 38% เป็น 17,632 คัน
รถเพื่อการพาณิชย์ในกลุ่มน้ำหนัก 2 ถึง 3.5 ตันเป็นแรงขับเคลื่อนการเติบโต โดยยอดขายเพิ่มขึ้น 5% เป็น 28,654 คัน ส่วนยอดขายรถที่มีน้ำหนักต่ำกว่า 2 ตันลดลง 4% เหลือ 4,383 คัน ยอดขายรถสามล้อตั้งแต่เดือนเมษายนถึงตุลาคมอยู่ที่ 99,690 คัน เพิ่มขึ้น 50% จาก 66,340 คัน
ยอดส่งออกรถยนต์เพิ่มขึ้น 77% เป็น 7,102 คัน ขณะที่ยอดส่งออกสะสมตั้งแต่เดือนเมษายนถึงตุลาคมเพิ่มขึ้นประมาณ 53% เป็น 37,133 คัน ธุรกิจรถบรรทุกและรถโดยสารที่รายงานแยกต่างหากมียอดขาย 2,838 คัน เพิ่มขึ้น 40% โดยได้แรงหนุนจากยอดขายรถบรรทุกสินค้าเพิ่มขึ้น 62%
ธุรกิจรถแทรกเตอร์ของ Mahindra เคลื่อนไหวในทิศทางตรงกันข้าม ยอดขายรถแทรกเตอร์ในประเทศลดลง 13% เหลือ 62,626 คัน จาก 72,071 คัน บริษัทระบุว่าสาเหตุหลักมาจากเทศกาลดิวาลีเลื่อนไปอยู่ในเดือนพฤศจิกายน จากเดือนตุลาคมในปีก่อนหน้า อย่างไรก็ตาม ยอดขายรถแทรกเตอร์ในประเทศตั้งแต่เดือนเมษายนถึงตุลาคมยังสูงขึ้นประมาณ 2% อยู่ที่ 325,498 คัน
สำหรับตลาดรถยนต์นั่ง ขั้นต่อไปคือการเปลี่ยนสต็อกรถสำหรับเทศกาลให้เป็นยอดซื้อของลูกค้า ส่วนลูกค้ารถยนต์ไฟฟ้าของ Tata กรอบเวลาการเพิ่มอุปทานที่บริษัทระบุคืออีกสองถึงสามเดือนนับจากวันที่ 27 ตุลาคม ตารางเวลาดังกล่าวทำให้ความสนใจอยู่ที่ยอดจดทะเบียนในเดือนพฤศจิกายนและการผลิตในช่วงหลายเดือนถัดไป
ประเด็นสำคัญ
- ยอดส่งมอบรถยนต์นั่งของอินเดียในเดือนตุลาคม 2026 สูงกว่า 500,000 คัน ก่อนเทศกาลธันเตรัสและดิวาลีในเดือนพฤศจิกายน
- ยอดจดทะเบียนรถยนต์นั่งเพิ่มขึ้น 15.1% จากเดือนกันยายน เป็น 498,208 คัน โดย Maruti มีส่วนเกือบ 59% ของยอดที่เพิ่มขึ้น
- Maruti ส่งมอบรถยนต์นั่งในประเทศ 212,384 คัน ตามด้วย Tata ที่ 73,894 คัน และ Mahindra ที่ 73,338 คัน
- Hyundai มียอดขายในประเทศ 62,799 คัน ขณะที่ Kia ทำสถิติยอดขายส่งรายเดือนสูงสุดที่ 33,462 คัน
- ยอดจดทะเบียนรถยนต์ไฟฟ้าลดลง 4% เหลือ 35,777 คัน ขณะที่ Tata เผชิญข้อจำกัดด้านอุปทานและยอดจดทะเบียนของ Vinfast ลดลง
- Mahindra และ MG เพิ่มส่วนแบ่งตลาดรถยนต์ไฟฟ้ารวมเป็น 40.1% ขณะที่ Tata ยังคงเป็นผู้นำ
- Tata คาดว่าอุปทานรถยนต์ไฟฟ้าจะต้องใช้เวลาอีกสองถึงสามเดือนจึงจะตามทันความต้องการ หลังวันที่ 27 ตุลาคม






