ยอดเงินลงทุนที่ให้คำมั่นพุ่งขึ้น ขณะที่เงินทุนที่นำไปลงทุนจริงเติบโตช้ากว่า
เวียดนามมีเงินลงทุนโดยตรงจากต่างประเทศ (FDI) ที่จดทะเบียน 5.485 หมื่นล้านดอลลาร์ในช่วง 10 เดือนแรกของปี 2026 เพิ่มขึ้น 74% จากปีก่อน และสูงที่สุดนับตั้งแต่ปี 2009 ส่วนเงินทุนที่นำไปลงทุนจริงอยู่ที่ประมาณ 2.408 หมื่นล้านดอลลาร์ โดยภาคการผลิตและแปรรูปได้รับเงิน 1.996 หมื่นล้านดอลลาร์ หรือ 82.9% ของยอดดังกล่าว
สารบัญ
- ยอดเงินลงทุนที่ให้คำมั่นพุ่งขึ้น ขณะที่เงินทุนที่นำไปลงทุนจริงเติบโตช้ากว่า
- เงินลงทุนต่อโครงการที่สูงขึ้นหนุนการเติบโตของโครงการใหม่
- ภาคการผลิตนำหน้า ขณะที่การขนส่งและอสังหาริมทรัพย์ดึงดูดเงินทุนเช่นกัน
- สิงคโปร์นำหน้านักลงทุนจาก 80 ประเทศและดินแดน
- การซื้อหุ้นนำเงินลงทุนไปสู่ภาคบริการ
- โรงงานได้รับเงินลงทุนที่เบิกจ่ายแล้วมากกว่าสี่ในห้า
- ตัวเลขเดือนตุลาคมต่อยอดแรงส่งที่เห็นแล้วในเดือนกันยายน
- การจ้างงานและคำสั่งซื้อส่งออกที่อ่อนตัวทดสอบการขยายโรงงาน
- เงินลงทุนของเวียดนามในต่างประเทศแตะ 3.41 พันล้านดอลลาร์
- ลาวเป็นจุดหมายปลายทางอันดับหนึ่ง
- ประเด็นสำคัญ
สำนักงานสถิติแห่งชาติ สังกัดกระทรวงการคลัง เปิดเผยตัวเลขเมื่อวันที่ 3 พฤศจิกายน ครอบคลุมการลงทุนจนถึงวันที่ 31 ตุลาคม โครงการใหม่ดึงดูดเงินลงทุนได้ 3.073 หมื่นล้านดอลลาร์ โครงการเดิมจดทะเบียนเงินลงทุนเพิ่มอีก 1.613 หมื่นล้านดอลลาร์ และการสมทบทุนกับการซื้อหุ้นมีมูลค่ารวม 7.99 พันล้านดอลลาร์
เงินลงทุนโดยตรงจากต่างประเทศ หรือที่มักเรียกว่า FDI ครอบคลุมการลงทุนในธุรกิจของอีกประเทศหนึ่ง เช่น การตั้งโรงงาน การขยายกิจการเดิม หรือการซื้อหุ้นในบริษัท ตัวเลขเงินลงทุนจดทะเบียนที่เวียดนามรายงานเป็นยอดรวมของช่องทางต่าง ๆ ที่นักลงทุนต่างชาติใช้เข้ามาลงทุนหรือขยายกิจการในเศรษฐกิจของประเทศ
เงินทุนจดทะเบียนบันทึกคำมั่นในการลงทุน ส่วนยอดเบิกจ่ายวัดเงินที่นำไปใช้ในโครงการจริง รวมถึงโครงการที่ได้รับอนุมัติในช่วงก่อนหน้า ดังนั้นยอดทั้งสองจึงสะท้อนคนละขั้นตอนของการลงทุน ได้แก่ แผนการลงทุนที่เข้าสู่ระบบ กับเงินที่ไหลไปถึงภาคธุรกิจ
เวียดนามมีการเติบโตในทั้งสองด้าน แม้ยอดคำมั่นในการลงทุนจะเพิ่มขึ้นเร็วกว่า ยอดเบิกจ่ายเพิ่มขึ้น 13.1% จากช่วงเดียวกันของปี 2025 แตะระดับสูงสุดในรอบห้าปีสำหรับช่วง 10 เดือนแรกของปี
เงินลงทุนต่อโครงการที่สูงขึ้นหนุนการเติบโตของโครงการใหม่
เวียดนามออกใบอนุญาตโครงการลงทุนจากต่างประเทศใหม่ 3,478 โครงการในช่วงเดือนมกราคมถึงตุลาคม เพิ่มขึ้น 4.7% ในแง่จำนวนโครงการ เงินทุนจดทะเบียนรวมของโครงการเหล่านี้สูงกว่าตัวเลขเมื่อปีก่อน 2.2 เท่า
ตัวเลขดังกล่าวแสดงให้เห็นว่าคำมั่นในการลงทุนเติบโตขึ้นเป็นหลักจากเงินลงทุนเฉลี่ยต่อโครงการที่สูงขึ้น เมื่อนำเงิน 3.073 หมื่นล้านดอลลาร์หารด้วยโครงการที่ได้รับใบอนุญาตใหม่ 3,478 โครงการ จะได้ค่าเฉลี่ยราว 8.8 ล้านดอลลาร์ต่อโครงการ อัตราการเติบโตที่รายงานบ่งชี้ว่าค่าเฉลี่ยดังกล่าวสูงกว่าปีก่อนประมาณสองเท่า
นักลงทุนเดิมยังเพิ่มคำมั่นในการลงทุนด้วย โดยมีการจดทะเบียนปรับเพิ่มเงินทุนในโครงการที่ได้รับใบอนุญาตก่อนหน้านี้ 1,079 รายการ เพิ่มเงินลงทุน 1.613 หมื่นล้านดอลลาร์ หรือเพิ่มขึ้น 33.2% จากช่วงเดียวกันของปี 2025
โครงการใหม่และการเพิ่มเงินลงทุนในโครงการเดิมรวมกันคิดเป็น 4.686 หมื่นล้านดอลลาร์ หรือประมาณ 85.4% ของเงินลงทุนจากต่างประเทศที่จดทะเบียนทั้งหมด ในบรรดาเงินทุนสำหรับโครงการดังกล่าว การขยายกิจการมีสัดส่วนราวหนึ่งในสาม แหล่งเงินลงทุนที่รอเข้าสู่ระบบของเวียดนามจึงมีทั้งคำมั่นจำนวนมากจากธุรกิจที่ดำเนินงานในประเทศอยู่แล้ว และจากผู้ลงทุนรายใหม่
ภาคการผลิตนำหน้า ขณะที่การขนส่งและอสังหาริมทรัพย์ดึงดูดเงินทุนเช่นกัน
ภาคการผลิตและแปรรูปได้รับเงินทุนจดทะเบียนใหม่ 1.461 หมื่นล้านดอลลาร์ คิดเป็น 47.5% ของยอดโครงการใหม่ทั้งหมด รองลงมาคือการขนส่งและคลังสินค้า ซึ่งได้รับ 5.15 พันล้านดอลลาร์ หรือ 16.7%
สองภาคส่วนนี้ดึงดูดเงินลงทุนรวม 1.976 หมื่นล้านดอลลาร์ หรือประมาณ 64.3% ของเงินทุนจดทะเบียนใหม่ สัดส่วนดังกล่าวทำให้การผลิต รวมถึงการขนส่งและจัดเก็บสินค้า เป็นหัวใจสำคัญของคำมั่นในการลงทุนใหม่ของเวียดนาม
เมื่อรวมการเพิ่มเงินทุนในโครงการเดิม ภาคการผลิตมีสัดส่วนสูงขึ้น โดยได้รับเงินทุนใหม่และเงินทุนที่ปรับเพิ่มรวม 2.419 หมื่นล้านดอลลาร์ คิดเป็น 51.6% ของเงินลงทุน 4.686 หมื่นล้านดอลลาร์ในโครงการทั้งหมด
เมื่อนำเงินจดทะเบียนใหม่ 1.461 หมื่นล้านดอลลาร์ของภาคการผลิตมาหักจากยอดรวม 2.419 หมื่นล้านดอลลาร์ จะได้คำมั่นในการลงทุนเพิ่มเติมในโครงการผลิตเดิมราว 9.58 พันล้านดอลลาร์ คิดเป็นประมาณ 59.4% ของเงินทุนที่ปรับเพิ่มทั้งหมด สะท้อนว่าการขยายโรงงานมีส่วนอย่างมากต่อการเติบโตของเงินลงทุน
อสังหาริมทรัพย์ได้รับเงินทุนในโครงการใหม่และโครงการที่ปรับเพิ่มรวม 7.08 พันล้านดอลลาร์ หรือ 15.1% ส่วนภาคส่วนอื่น ๆ ได้รับรวม 1.559 หมื่นล้านดอลลาร์ ตัวเลขรายภาคส่วนเหล่านี้เป็นยอดจดทะเบียนในโครงการ ขณะที่การสมทบทุนและการซื้อหุ้นมีการแจกแจงแยกต่างหาก
สิงคโปร์นำหน้านักลงทุนจาก 80 ประเทศและดินแดน
สิงคโปร์เป็นแหล่งเงินทุนรายใหญ่ที่สุดของโครงการที่ได้รับใบอนุญาตใหม่ โดยจดทะเบียนเงินลงทุน 9.52 พันล้านดอลลาร์ หรือ 31% ของยอดทั้งหมด รองลงมาคือเกาหลีใต้ ด้วยเงินลงทุน 5.81 พันล้านดอลลาร์ คิดเป็น 18.9% ขณะที่ลักเซมเบิร์กอยู่อันดับสาม ด้วยเงินลงทุน 4.99 พันล้านดอลลาร์ หรือ 16.2%
แหล่งเงินทุนทั้งสามแห่งนี้รวมกันคิดเป็น 2.032 หมื่นล้านดอลลาร์ หรือประมาณสองในสามของเงินทุนจดทะเบียนใหม่ สิงคโปร์และเกาหลีใต้เพียงสองประเทศมีเงินลงทุนรวม 1.533 หมื่นล้านดอลลาร์ เกือบครึ่งหนึ่งของยอดทั้งหมด
ฮ่องกงจดทะเบียนเงินลงทุน 3.57 พันล้านดอลลาร์ หรือ 11.6% ตามด้วยจีนแผ่นดินใหญ่ที่ 2.77 พันล้านดอลลาร์ หรือ 9% ญี่ปุ่นมีเงินลงทุน 1.58 พันล้านดอลลาร์ คิดเป็น 5.1% ส่วนเนเธอร์แลนด์จดทะเบียนเงินลงทุน 438.5 ล้านดอลลาร์ หรือ 1.4%
การจัดอันดับนี้ครอบคลุมนักลงทุนจาก 80 ประเทศและดินแดนที่มีโครงการได้รับใบอนุญาตใหม่ โดยพิจารณาเฉพาะเงินจดทะเบียนใหม่ 3.073 หมื่นล้านดอลลาร์ ส่วนยอดรวม 5.485 หมื่นล้านดอลลาร์ยังรวมการขยายโครงการและธุรกรรมเกี่ยวกับการถือครองบริษัทด้วย
การซื้อหุ้นนำเงินลงทุนไปสู่ภาคบริการ
นักลงทุนต่างชาติดำเนินธุรกรรมสมทบทุนและซื้อหุ้น 2,616 รายการ มูลค่ารวม 7.99 พันล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 49.6% จากปีก่อน หมวดนี้คิดเป็นประมาณ 14.6% ของเงินลงทุนจากต่างประเทศที่จดทะเบียนทั้งหมด
ในจำนวนธุรกรรมดังกล่าว 828 รายการเป็นการเพิ่มทุนจดทะเบียนของบริษัท รวมมูลค่า 3.28 พันล้านดอลลาร์ ทุนจดทะเบียนคือเงินทุนที่เจ้าของนำมาสมทบหรือรับปากว่าจะสมทบให้บริษัทอย่างเป็นทางการตามที่จดทะเบียนไว้
ธุรกรรมซื้อหุ้นอีก 1,788 รายการ มูลค่า 4.71 พันล้านดอลลาร์ เป็นการซื้อหุ้นเดิมโดยไม่เพิ่มทุนจดทะเบียน ในธุรกรรมเหล่านี้มีการเปลี่ยนมือสัดส่วนการถือครอง ขณะที่ทุนจดทะเบียนของบริษัทยังคงเดิม การซื้อหุ้นประเภทนี้คิดเป็นประมาณ 59% ของมูลค่าการลงทุนในหมวดดังกล่าว
กิจกรรมด้านวิชาชีพ วิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยีได้รับเงินลงทุนผ่านการสมทบทุนและซื้อหุ้นมากที่สุด อยู่ที่ 2.78 พันล้านดอลลาร์ หรือ 34.8% การค้าส่งและค้าปลีก รวมถึงการซ่อมรถยนต์และรถจักรยานยนต์ ได้รับ 2.17 พันล้านดอลลาร์ หรือ 27.1%
สองกลุ่มนี้ดึงดูดเงินลงทุนรวม 4.95 พันล้านดอลลาร์ หรือประมาณ 62% ของมูลค่าธุรกรรม ภาคบริการจึงมีบทบาทมากกว่าอย่างชัดเจนในธุรกรรมการถือครองกิจการ เมื่อเทียบกับตัวเลขการจดทะเบียนโครงการที่ภาคการผลิตเป็นผู้นำ
โรงงานได้รับเงินลงทุนที่เบิกจ่ายแล้วมากกว่าสี่ในห้า
ภาคการผลิตและแปรรูปได้รับเงิน FDI ที่เบิกจ่ายแล้วประมาณ 1.996 หมื่นล้านดอลลาร์ จากยอดรวม 2.408 หมื่นล้านดอลลาร์ สัดส่วน 82.9% หมายความว่าเงินลงทุนที่นำไปใช้จริงทุก ๆ 5 ดอลลาร์ มีมากกว่า 4 ดอลลาร์ไหลเข้าสู่ภาคส่วนนี้
อสังหาริมทรัพย์ได้รับ 1.76 พันล้านดอลลาร์ หรือ 7.3% ส่วนการผลิตและจำหน่ายไฟฟ้า ก๊าซ น้ำร้อน ไอน้ำ และระบบปรับอากาศ ได้รับ 785.2 ล้านดอลลาร์ คิดเป็น 3.3%
สัดส่วนของภาคการผลิตในยอดเบิกจ่ายสูงกว่าสัดส่วน 47.5% ของเงินทุนจดทะเบียนใหม่อยู่ 35.4 จุดเปอร์เซ็นต์ การใช้จ่ายเพื่อการลงทุนในปัจจุบันของเวียดนามจึงกระจุกตัวในโรงงานมากกว่าคำมั่นการลงทุนใหม่ ซึ่งมีภาคการขนส่ง อสังหาริมทรัพย์ และกิจกรรมอื่น ๆ รวมอยู่หลากหลายกว่า
สำหรับภาคธุรกิจ การเบิกจ่ายเป็นขั้นตอนที่แผนการลงทุนกลายเป็นรายจ่ายด้านการก่อสร้าง อุปกรณ์ และความต้องการอื่น ๆ ของโครงการ สถิติไม่ได้ระบุกำหนดเวลาการนำเงินทุนจดทะเบียนใหม่ไปลงทุน หรือจำนวนงานที่โครงการจะสร้างขึ้น
ตัวเลขเดือนตุลาคมต่อยอดแรงส่งที่เห็นแล้วในเดือนกันยายน
เวียดนามมีเงินลงทุน FDI จดทะเบียน 5.036 หมื่นล้านดอลลาร์ในช่วงเก้าเดือนแรกของปี 2026 ดังนั้นยอดเดือนตุลาคมจึงเพิ่มขึ้นอีก 4.49 พันล้านดอลลาร์ เมื่อคำนวณจากการนำยอดสะสมก่อนหน้าออกจากยอดรวม 5.485 หมื่นล้านดอลลาร์
ยอดเบิกจ่ายเพิ่มจาก 2.107 หมื่นล้านดอลลาร์ ณ สิ้นเดือนกันยายน เป็น 2.408 หมื่นล้านดอลลาร์ ณ สิ้นเดือนตุลาคม หรือเพิ่มขึ้น 3.01 พันล้านดอลลาร์ ก่อนหน้านี้ รายงานกำไรนิคมอุตสาหกรรมลดลงแสดงให้เห็นว่าการลงทุนที่เพิ่มขึ้นเกิดขึ้นพร้อมกับกำไรที่ลดลงของผู้พัฒนาโครงการที่ SSI Research ติดตาม โดยกำไรสุทธิรวมของบริษัทเหล่านี้ลดลง 40% ในครึ่งปีแรก
หมุดหมายสำคัญแสดงให้เห็นพัฒนาการของคำมั่นการลงทุนและการใช้จ่ายดังนี้:
- มกราคมถึงตุลาคม 2025: เงินลงทุนจากต่างประเทศจดทะเบียนรวม 3.152 หมื่นล้านดอลลาร์
- มกราคมถึงกันยายน 2026: เงินลงทุนจดทะเบียนอยู่ที่ 5.036 หมื่นล้านดอลลาร์ และยอดเบิกจ่ายอยู่ที่ 2.107 หมื่นล้านดอลลาร์
- 31 ตุลาคม 2026: เงินลงทุนจดทะเบียนอยู่ที่ 5.485 หมื่นล้านดอลลาร์ และยอดเบิกจ่ายโดยประมาณอยู่ที่ 2.408 หมื่นล้านดอลลาร์
- 3 พฤศจิกายน 2026: สำนักงานสถิติแห่งชาติเผยแพร่ตัวเลขเดือนตุลาคมและช่วง 10 เดือน
ยอดรวม 5.485 หมื่นล้านดอลลาร์สูงกว่าช่วงเดียวกันของปี 2025 อยู่ 2.333 หมื่นล้านดอลลาร์ ยอดรวมช่วง 10 เดือนของปีก่อน ๆ ได้แก่ 2.911 หมื่นล้านดอลลาร์ในปี 2019, 2.676 หมื่นล้านดอลลาร์ในปี 2023 และ 2.726 หมื่นล้านดอลลาร์ในปี 2024 ดังนั้นยอดจดทะเบียนของเวียดนามในปี 2026 จึงสูงกว่าปี 2024 เล็กน้อยกว่าสองเท่า
การจ้างงานและคำสั่งซื้อส่งออกที่อ่อนตัวทดสอบการขยายโรงงาน
การลงทุนภาคการผลิตของเวียดนามกำลังเติบโต ขณะที่นายจ้างเผชิญข้อจำกัดในทางปฏิบัติ ปัญหาการขาดแคลนแรงงานเทคนิคที่รายงานในเดือนมกราคมรวมถึงกรณีผู้ผลิตแบตเตอรี่ในบั๊กนิญที่ต้องการแรงงานเทคนิค 150 คน แต่มีผู้สมัครเพียง 60 คนหลังผ่านไปกว่าหนึ่งเดือน
โก แต ยอน ประธานหอการค้าเกาหลีในเวียดนาม กล่าวถึงแรงกดดันด้านการสรรหาบุคลากรจากการลงทุนที่เพิ่มขึ้นว่า:
"การแข่งขันแย่งชิงทรัพยากรบุคคลจะเข้มข้นขึ้น เมื่อการลงทุนจากต่างประเทศยังคงเติบโต" โก แต ยอน ประธาน KOCHAM กล่าว
ผลสำรวจโรงงานในเดือนตุลาคมยังสะท้อนภาพการดำเนินงานที่ผสมผสานกัน ดัชนีสำรวจภาคการผลิตเดือนตุลาคมของเวียดนามอยู่ที่ 52.3 เพิ่มจาก 51.9 ในเดือนกันยายน ค่าที่สูงกว่า 50 บ่งชี้ว่าภาวะธุรกิจดีขึ้นเมื่อเทียบกับเดือนก่อน
การผลิตและคำสั่งซื้อใหม่โดยรวมยังเพิ่มขึ้น แต่เติบโตช้าลง ขณะที่คำสั่งซื้อส่งออกลดลง ผู้ผลิตยังเผชิญระยะเวลาจัดส่งจากซัพพลายเออร์ที่ยาวนานขึ้นและต้นทุนปัจจัยการผลิตที่สูงขึ้น สำหรับโรงงานที่ได้รับเงินทุนใหม่ การจัดหาพนักงานและวัตถุดิบ รวมถึงความต้องการของลูกค้า จะเป็นตัวกำหนดว่ากำลังการผลิตที่เพิ่มขึ้นจะเริ่มสร้างผลผลิตได้เร็วเพียงใด
เงินลงทุนของเวียดนามในต่างประเทศแตะ 3.41 พันล้านดอลลาร์
การลงทุนในต่างประเทศของเวียดนามเพิ่มขึ้นอย่างมากเช่นกัน โครงการที่ได้รับใบอนุญาตใหม่และการเพิ่มเงินทุนในโครงการเดิมมีมูลค่ารวม 3.41 พันล้านดอลลาร์ หรือ 3.1 เท่าของช่วงเดียวกันในปี 2025
มีโครงการในต่างประเทศที่ได้รับใบอนุญาตใหม่ 132 โครงการ โดยใช้เงินทุนจากเวียดนาม 1.87 พันล้านดอลลาร์ หรือ 2.5 เท่าของระดับก่อนหน้า นอกจากนี้ยังมีการจดทะเบียนปรับเพิ่มเงินทุนอีก 34 รายการ คิดเป็น 1.54 พันล้านดอลลาร์ หรือ 4.3 เท่าของยอดในช่วงเดียวกันของปีก่อน
กิจกรรมด้านวิชาชีพ วิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยีนำหน้าการลงทุนในต่างประเทศ ด้วยเงิน 684.8 ล้านดอลลาร์ หรือ 20.1% การขนส่งและคลังสินค้าได้รับ 639.4 ล้านดอลลาร์ คิดเป็น 18.8% ส่วนการผลิตและจำหน่ายไฟฟ้า ก๊าซ น้ำร้อน ไอน้ำ และระบบปรับอากาศ ได้รับ 585.8 ล้านดอลลาร์ หรือ 17.2%
สามกลุ่มนี้มีสัดส่วนรวม 1.91 พันล้านดอลลาร์ หรือประมาณ 56% ของการลงทุนในต่างประเทศ สัดส่วนที่โดดเด่นของกลุ่มเหล่านี้ทำให้โครงสร้างภาคธุรกิจของการลงทุนระหว่างประเทศจากเวียดนามแตกต่างจากเงินทุนต่างชาติที่นำไปลงทุนในประเทศ ซึ่งภาคการผลิตเป็นผู้นำ
ลาวเป็นจุดหมายปลายทางอันดับหนึ่ง
นักลงทุนเวียดนามจดทะเบียนเงินลงทุนใน 37 ประเทศและดินแดน ลาวครองอันดับหนึ่งด้วยเงิน 670.9 ล้านดอลลาร์ หรือ 19.7% ของยอดลงทุนในต่างประเทศ กัมพูชาได้รับ 487 ล้านดอลลาร์ หรือ 14.3%
ประเทศเพื่อนบ้านทั้งสองแห่งนี้ดึงดูดเงินลงทุนรวม 1.16 พันล้านดอลลาร์ หรือประมาณ 34% ของการลงทุนในต่างประเทศของเวียดนาม อินเดียได้รับ 361.7 ล้านดอลลาร์ คิดเป็น 10.6% ส่วนอินโดนีเซียดึงดูดเงินลงทุน 340.2 ล้านดอลลาร์ หรือ 10%
รายละเอียดในสถิติระบุว่าจุดหมายปลายทางอันดับสอง ซึ่งได้รับเงิน 560 ล้านดอลลาร์ คือสาธารณรัฐโดมินิกัน ขณะที่คำอธิบายอีกแห่งระบุว่าเป็นโดมินิกา จำเป็นต้องชี้แจงชื่อประเทศให้ชัดเจน เนื่องจากเป็นคนละประเทศกันในแถบแคริบเบียน
จุดหมายปลายทางอื่น ๆ ได้แก่ ฟิลิปปินส์ ซึ่งได้รับ 193.6 ล้านดอลลาร์ คาซัคสถาน 149.9 ล้านดอลลาร์ และสหรัฐฯ เกือบ 100 ล้านดอลลาร์ จุดหมายปลายทางที่หลากหลายแสดงให้เห็นว่าบริษัทเวียดนามให้คำมั่นลงทุนในพื้นที่ที่ไกลกว่าเพื่อนบ้านใกล้เคียง แม้ลาวยังเป็นผู้รับเงินลงทุนรายใหญ่ที่สุด
ประเด็นสำคัญ
- เวียดนามจดทะเบียนเงินลงทุนจากต่างประเทศ 5.485 หมื่นล้านดอลลาร์จนถึงวันที่ 31 ตุลาคม 2026 เพิ่มขึ้น 74% และสูงที่สุดนับตั้งแต่ปี 2009
- โครงการใหม่คิดเป็นเงินลงทุน 3.073 หมื่นล้านดอลลาร์ การขยายโครงการเดิม 1.613 หมื่นล้านดอลลาร์ และการสมทบทุนกับซื้อหุ้น 7.99 พันล้านดอลลาร์
- ยอดเบิกจ่ายโดยประมาณอยู่ที่ 2.408 หมื่นล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้น 13.1% โดยภาคการผลิตได้รับ 82.9%
- สิงคโปร์เป็นแหล่งเงินลงทุนจดทะเบียนใหม่รายใหญ่ที่สุด ด้วยยอด 9.52 พันล้านดอลลาร์ ตามด้วยเกาหลีใต้และลักเซมเบิร์ก
- เงินลงทุนของเวียดนามในต่างประเทศอยู่ที่ 3.41 พันล้านดอลลาร์ โดยลาวเป็นจุดหมายปลายทางรายใหญ่ที่สุด
- ความยากลำบากในการสรรหาพนักงาน การเติบโตของคำสั่งซื้อที่ชะลอลง และความล่าช้าด้านอุปทาน ยังคงเป็นแรงกดดันในทางปฏิบัติต่อผู้ผลิตที่กำลังขยายการผลิต






